Luật sư của bạn Cập nhật lúc 11:10:17 15/01/2019  (Lượt xem:  2883 )
Được giao quyền sở hữu nhà

Được giao quyền sở hữu nhà, nhưng vi phạm nghĩa vụ của con cái đối với cha mẹ, có thể khởi kiện được không?

BTO- Cha mẹ tôi có tạo lập được căn nhà và đất, năm 2015 cha tôi qua đời, gia đình có 05 anh chị em. Năm 2016, vào ngày giỗ cha tôi, mẹ và anh chị em chúng tôi có họp gia đình thống nhất giao căn nhà và đất cho cho người em trai út của tôi được toàn quyền sở hữu nhưng phải nuôi dưỡng chăm sóc mẹ đến cuối đời. Khi chúng tôi đã ký sang tên quyền sử dụng đất cho em tôi xong, nhưng sau một thời gian dài em tôi không thực hiện theo những gì đã thỏa thuận, không nuôi dưỡng mẹ tôi như cam kết. Hiện nay, mẹ tôi phải về nhà tôi để tôi chăm sóc. Vậy tôi xin hỏi, nếu như mẹ tôi và chúng tôi khởi kiện để lấy lại căn nhà và đất trên thì có được không? Xin cảm ơn!

trantuminh@yahoo.com.vn 

Trả lời:

Theo Điều 120 Bộ luật Dân sự 2015 có quy định về giao dịch dân sự có điều kiện như sau:

1. Trường hợp các bên có thỏa thuận về điều kiện phát sinh hoặc hủy bỏ giao dịch dân sự thì khi điều kiện đó xảy ra, giao dịch dân sự phát sinh hoặc hủy bỏ.

2. Trường hợp điều kiện làm phát sinh hoặc hủy bỏ giao dịch dân sự không thể xảy ra được do hành vi cố ý cản trở trực tiếp hoặc gián tiếp của một bên thì coi như điều kiện đó đã xảy ra; trường hợp có sự tác động trực tiếp hoặc gián tiếp của một bên cố ý thúc đẩy cho điều kiện xảy ra thì coi như điều kiện đó không xảy ra.

 Như vậy, mẹ của bạn và bạn có thể đòi lại tài sản là phần của mình đã tặng cho trong trường hợp là tặng cho tài sản có điều kiện và bên được tặng cho không thực hiện nghĩa vụ sau khi được tặng cho. Theo thông tin bạn cung cấp thì các bên có thỏa thuận về việc em trai bạn phải có nghĩa vụ chăm sóc, nuôi dưỡng mẹ cho đến khi qua đời. Tuy nhiên, thỏa thuận này phải được lập thành văn bản mới có thể coi là điều kiện của hợp đồng tặng cho. Vì vậy khi em trai bạn vi phạm thỏa thuận này thì mẹ bạn và các anh chị em của bạn phải có căn cứ chứng minh tồn tại điều kiện của hợp đồng và người em trai đã vi phạm điều kiện đó và lấy đó làm căn cứ để khởi kiện chấm dứt hợp đồng tặng cho, buộc trả lại căn nhà và đất.

 Mặt khác, theo bạn trình bày thì em trai bạn đã vi phạm nghĩa vụ của con cái đối với cha mẹ được quy định tại Điều 35 Luật Hôn nhân và Gia đình, cụ thể như sau:

 - Con có bổn phận yêu quý, kính trọng, biết ơn, hiếu thảo với cha mẹ, lắng nghe những lời khuyên bảo đúng đắn của cha mẹ, giữ gìn danh dự, truyền thống tốt đẹp của gia đình.

 - Con có nghĩa vụ và quyền chăm sóc, nuôi dưỡng cha mẹ.

 - Nghiêm cấm con có hành vi ngược đãi, hành hạ, xúc phạm cha mẹ.

 Như vậy, nếu em trai bạn vi phạm những nghĩa vụ như trên nêu thì bạn có thể trình báo sự việc đến UBND phường (xã) để nơi này lập biên bản vụ việc. Tùy theo tính chất, mức độ vi phạm mà em bạn có thể bị xử phạt vi phạm hành chính hoặc có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Luật sư Đỗ Minh Trúc - Trưởng VPLS Phan Thiết - Đoàn luật sư tỉnh Bình Thuận.

Mọi vấn đề liên quan đến Pháp luật, mời bạn đọc gởi câu hỏi đến địa chỉ mail: baobinhthuan@gmail.com.

Báo Bình Thuận Online sẽ có luật sư tư vấn giúp bạn.

Xem tin theo ngày
Thông tin cần biết
Cần giúp đôi vợ chồng nghèo, bệnh tật

BTO- Cả ngày quần quật với chiếc xe nước mía cũ bên góc đường tại khu phố 1, phường Tân An, thị xã La Gi để kiếm sống, đêm về lại phải thức suốt đêm bên người vợ bị liệt vì chứng tai biến.

Xem chi tiết
Ngân hàng Chính sách xã hội chi nhánh Bình Thuận: Thăm, tặng quà cho các Mẹ Việt Nam anh hùng

BT- Hướng đến 72 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ (27/7), Ngân hàng Chính sách xã hội chi nhánh Bình Thuận vừa đến thăm, tặng quà 6 Mẹ Việt Nam anh hùng đang sinh sống tại huyện Bắc Bình và Hàm Thuận Bắc.

Xem chi tiết
Đã định cư nước ngoài, muốn làm lại giấy khai sinh tại Việt Nam thì như thế nào?

 BTO- Xin chào! Hiện tại tôi có quốc tịch Thụy Sĩ và tôi muốn xin làm hộ chiếu Việt Nam ở Lãnh sự quán Việt Nam tại Thụy Sĩ. Lãnh sự quán yêu cầu tôi phải nộp giấy khai sinh cấp ở Việt Nam. Nhưng tôi không còn giấy khai sinh vi tôi đã rời Việt Nam vào năm 1979 từ lúc 7 tuổi.

Xem chi tiết
Bò lại thả rông trên phố

BTO- Trên tuyến đường Lê Duẩn từ Ga Phan Thiết đến ngã tư Nguyễn Hội thường xuyên xuất hiện đàn bò thả rông phá nát cây cảnh, gây cản trở giao thông và làm mất mỹ quan đường phố. Tình trạng này không chỉ xuất hiện mới đây mà đã được phản ánh khá nhiều lần.

Xem chi tiết
Các điểm thu mua, tập kết phế liệu trong khu dân cư: Kiên quyết di dời

BT- Theo Sở Tài nguyên và Môi trường, thực hiện chỉ đạo của UBND tỉnh, đến nay đã có 10 huyện, thị xã, thành phố trên địa bàn tỉnh thực hiện việc di dời các cơ sở thu mua phế liệu, tập kết phế liệu trong khu dân cư.

Xem chi tiết
Tiền lệ khó sửa

BTO - Chuyện “chiếm dụng lề đường” nói hoài, nhưng vẫn phải nói, bởi lẽ hiện nay trên nhiều tuyến đường ở các khu dân cư mới như: Khu dân cư Hùng Vương, bắc Xuân An… được quy hoạch lề đường 5m mỗi bên dành cho người đi bộ, nhưng rất ít con đường có lề thông thoáng mà phần lớn bị các hộ dân sau khi xây dựng nhà ở thì chiếm dụng luôn lề đường bằng cách che chắn bảng quảng cáo, những chậu cây cảnh to hoặc lề đường lát gạch không đồng nhất chỗ cao, chỗ thấp, lồi lõm làm người đi bộ dễ vấp ngã.

Xem chi tiết
Hỗ trợ trực tuyếnHotline: 0918680377 - 0623604533