Luật sư của bạn Cập nhật lúc 11:06:29 16/10/2018  (Lượt xem:  6979 )
Em ở nhà tự

Em ở nhà tự, nếu làm giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có cần anh và chị ký giấy không?

 BTO- Em xin chào baobinhthuan.com. Cho em hỏi, nhà có mảnh đất trồng thanh long và hiện nay vẫn chưa có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, đất đó là từ ba và mẹ khai thác đã lâu. Nhà em có 3 anh em, anh và chị, còn em là út, anh và chị đều đã lập gia đình còn em thì chưa, anh chị đã ở riêng, em thì ở căn nhà tự. Nhưng ba em thì đã qua đời, còn mẹ thì theo người khác. Vậy nếu làm giấy chứng nhận quyền sử dụng đất là ai đứng tên và khi làm giấy có cần anh và chị ký giấy không? Dạ mong luật sư giải đáp giúp. Em xin chân thành cảm ơn. 

 Lê Đình <lethanhdinh39@gmail.com

 Trả lời:

Theo bạn trình bày thì diện tích đất do cha mẹ bạn tạo lập, hiện nay do cha của bạn đã mất nên phần diện tích đất của cha bạn sẽ được xác định là di sản thừa kế. Do cha bạn mất không để lại di chúc nên di sản thừa kế sẽ được chia theo pháp luật quy định tại Chương XXIII Thừa kế theo pháp luật (Bộ luật dân sự năm 2015). Để làm thủ tục xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất trước hết bạn cần thực hiện thủ tục thỏa thuận phân chia di sản thừa kế đối với phần diện tích đất của cha bạn đề lại và những người thừa kế phải ký vào văn bản thỏa thuận phân chia di sản thừa kế.  

 Việc thỏa thuận phân chia di sản thừa kế được thực hiện tại tổ chức hành nghề công chứng. Theo Khoản 4, Điều 57 Luật công chứng quy định: Văn bản thỏa thuận phân chia di sản đã được công chứng là một trong các căn cứ để cơ quan nhà nước có thẩm quyền đăng ký việc chuyển quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản cho người được hưởng di sản.

Như vậy, bạn muốn làm thủ tục xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì trước tiên phải làm thủ tục phân chia di sản thừa kế tại tổ chức hành nghề công chứng. Sau khi văn bản thỏa thuận phân chia di sản đã được công chứng bạn liên hệ làm thủ tục xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Người đứng tên trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất sẽ do gia đình bạn thỏa thuận trong văn bản thỏa thuận phân chia di sản thừa kế.

Luật sư Đỗ Minh Trúc - Trưởng VPLS Phan Thiết - Đoàn luật sư tỉnh Bình Thuận

Mọi vấn đề liên quan đến Pháp luật, mời bạn đọc gởi câu hỏi đến địa chỉ mail: baobinhthuan@gmail.com.

Báo Bình Thuận Online sẽ có luật sư tư vấn giúp bạn.

Xem tin theo ngày
Thông tin cần biết
Cần giúp đôi vợ chồng nghèo, bệnh tật

BTO- Cả ngày quần quật với chiếc xe nước mía cũ bên góc đường tại khu phố 1, phường Tân An, thị xã La Gi để kiếm sống, đêm về lại phải thức suốt đêm bên người vợ bị liệt vì chứng tai biến.

Xem chi tiết
Ngân hàng Chính sách xã hội chi nhánh Bình Thuận: Thăm, tặng quà cho các Mẹ Việt Nam anh hùng

BT- Hướng đến 72 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ (27/7), Ngân hàng Chính sách xã hội chi nhánh Bình Thuận vừa đến thăm, tặng quà 6 Mẹ Việt Nam anh hùng đang sinh sống tại huyện Bắc Bình và Hàm Thuận Bắc.

Xem chi tiết
Đã định cư nước ngoài, muốn làm lại giấy khai sinh tại Việt Nam thì như thế nào?

 BTO- Xin chào! Hiện tại tôi có quốc tịch Thụy Sĩ và tôi muốn xin làm hộ chiếu Việt Nam ở Lãnh sự quán Việt Nam tại Thụy Sĩ. Lãnh sự quán yêu cầu tôi phải nộp giấy khai sinh cấp ở Việt Nam. Nhưng tôi không còn giấy khai sinh vi tôi đã rời Việt Nam vào năm 1979 từ lúc 7 tuổi.

Xem chi tiết
Bò lại thả rông trên phố

BTO- Trên tuyến đường Lê Duẩn từ Ga Phan Thiết đến ngã tư Nguyễn Hội thường xuyên xuất hiện đàn bò thả rông phá nát cây cảnh, gây cản trở giao thông và làm mất mỹ quan đường phố. Tình trạng này không chỉ xuất hiện mới đây mà đã được phản ánh khá nhiều lần.

Xem chi tiết
Các điểm thu mua, tập kết phế liệu trong khu dân cư: Kiên quyết di dời

BT- Theo Sở Tài nguyên và Môi trường, thực hiện chỉ đạo của UBND tỉnh, đến nay đã có 10 huyện, thị xã, thành phố trên địa bàn tỉnh thực hiện việc di dời các cơ sở thu mua phế liệu, tập kết phế liệu trong khu dân cư.

Xem chi tiết
Tiền lệ khó sửa

BTO - Chuyện “chiếm dụng lề đường” nói hoài, nhưng vẫn phải nói, bởi lẽ hiện nay trên nhiều tuyến đường ở các khu dân cư mới như: Khu dân cư Hùng Vương, bắc Xuân An… được quy hoạch lề đường 5m mỗi bên dành cho người đi bộ, nhưng rất ít con đường có lề thông thoáng mà phần lớn bị các hộ dân sau khi xây dựng nhà ở thì chiếm dụng luôn lề đường bằng cách che chắn bảng quảng cáo, những chậu cây cảnh to hoặc lề đường lát gạch không đồng nhất chỗ cao, chỗ thấp, lồi lõm làm người đi bộ dễ vấp ngã.

Xem chi tiết
Hỗ trợ trực tuyếnHotline: 0918680377 - 0623604533