Luật sư của bạn Cập nhật lúc 15:40:22 17/02/2017  (Lượt xem:  1402 )
Muốn nhận con ngoài giá thú

Muốn nhận con ngoài giá thú, thủ tục ra sao?

BTO- Tôi xin chân thành nhờ các luật sư tư vấn giúp vấn đề sau: Tôi có người em trai đã có vợ và 2 con (hiện vẫn chưa ly hôn) nhưng 2 vợ chồng hay bất hòa nên mỗi người làm một nơi. Hai cháu thì để ở nhà ông bà nội chăm nom. Khi đi làm em trai tôi có nảy sinh tình cảm với 1 người khác, người này cũng có hoàn cảnh tương đồng và 2 người đã có chung 1 đứa con trai 3 tuổi nhưng vì sinh con tại nhà không có giấy chứng sinh, bạn gái này vẫn chưa ly hôn với chồng cũ nên chưa khai sinh cho cháu được. Bây giờ em trai tôi đang muốn nhận cháu làm con ngoài giá thú thì làm như thế nào? Cháu nó không có giấy chứng sinh, giấy khai sinh phải làm như thế nào? 

Mong các luật sư giúp đỡ cho gia đình tôi. Xin chân thành cảm ơn.

Thank you and best regards,

Trần Thị Thu Hằng

T: 0979084205

E: thuhang.cn85@gmail.com

Bộ phận Hành chính nhân sự công ty TNHH NoDa Kogyo Vietnam.

Đ/c: Đường N2, khu A, KCN Hòa Mạc, huyện Duy Tiên, tỉnh Hà Nam.

Trả lời:

Theo Điều 16 Luật hộ tịch quy định về thủ tục đăng ký khai sinh như sau: Người đi đăng ký khai sinh nộp tờ khai theo mẫu quy định và giấy chứng sinh cho cơ quan đăng ký hộ tịch. Trường hợp không có giấy chứng sinh thì nộp văn bản của người làm chứng xác nhận về việc sinh; nếu không có người làm chứng thì phải có giấy cam đoan về việc sinh.

Như vậy, trường hợp trẻ em không sinh ra tại các cơ sở y tế thì không được cấp giấy chứng sinh. Tuy nhiên, Luật hộ tịch cũng quy định trường hợp không có giấy chứng sinh thì người đi đăng ký khai sinh nộp văn bản của người làm chứng xác nhận về việc sinh, nếu không có người làm chứng thì phải có giấy cam đoan về việc sinh để làm thủ tục đăng ký khai sinh.

Theo Điều 15 Nghị định số 123/2015/NĐ-CP ngày 15 tháng 11 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật hộ tịch quy định:

Ủy ban nhân dân cấp xã nơi trẻ đang cư trú có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho trẻ chưa xác định được cha, mẹ.

Trường hợp chưa xác định được cha thì khi đăng ký khai sinh họ, dân tộc, quê quán, quốc tịch của con được xác định theo họ, dân tộc, quê quán, quốc tịch của mẹ; phần ghi về cha trong Sổ hộ tịch và Giấy khai sinh của trẻ để trống.

Nếu vào thời điểm đăng ký khai sinh người cha yêu cầu làm thủ tục nhận con theo quy định của Luật Hộ tịch thì Ủy ban nhân dân kết hợp giải quyết việc nhận con và đăng ký khai sinh.

Trường hợp trẻ chưa xác định được mẹ mà khi đăng ký khai sinh cha yêu cầu làm thủ tục nhận con thì giải quyết theo quy định; phần khai về mẹ trong Sổ hộ tịch và Giấy khai sinh của trẻ em để trống.

Như vậy, trường hợp sống với nhau như vợ chồng, chưa làm thủ tục đăng ký kết hôn nhưng có con chung thì cũng được đăng ký khai sinh cho trẻ và kết hợp việc nhận con theo quy định nêu trên.

Luật sư Đỗ Minh Trúc - Trưởng VPLS Phan Thiết - Đoàn luật sư tỉnh Bình Thuận.

Mọi vấn đề liên quan đến Pháp luật, mời bạn đọc gởi câu hỏi đến địa chỉ mail: baobinhthuan@gmail.com.

Báo Bình Thuận Online sẽ có luật sư tư vấn giúp bạn.

Xem tin theo ngày
Thông tin cần biết
UBND phường Mũi Né (Phan Thiết): Chung tay vì người nghèo vui xuân đón Tết Mậu Tuất 2018

BTO- UBND phường Mũi Né (Phan Thiết) vừa trao quà cho người nghèo trên địa bàn phường vui xuân đón Tết Mậu Tuất 2018. Có 90 phần quà được trao cho các hộ nghèo và cận nghèo, hoàn cảnh khó khăn, mỗi phần quà 200.000 đồng, tổng trị giá  18 triệu đồng do The Sailing Bay Beach Resort (Công ty cổ phần đầu tư Hoàng Gia) tài trợ.

Xem chi tiết
Ấm áp với những phần quà nghĩa tình

BTO- Thật ấm áp với những nụ cười trên gương mặt hàng trăm cụ già, người tàn tật, trẻ mồ côi, khiếm thị khi nhận được phần quà Tết của vợ chồng Việt Kiều về quê đón Tết Mậu Tuất.

Xem chi tiết
Xăm hình trên bắp tay, có được xét tuyển đi học sỹ quan?

 BTO- Thưa Luật sư, hiện tại em đang làm việc theo hợp đồng lao động cho một Công ty tư vấn của quân đội trực thuộc Bộ Quốc phòng. Em được cử đi học và biên chế theo dạng sĩ quan. Nhưng hiện em có 1 hình xăm nhỏ ở bắp tay hình ngôi sao quả bóng. Vậy em có thể đạt yêu cầu để được đi học không ạ? 

Xem chi tiết
Ông Thọ vẫn được giảm 100% chi phí khám, chữa bệnh

BT- Ông Nguyễn Văn Thọ (ngụ tại phường Lạc Đạo, TP.Phan Thiết) phản ánh: Trước đây, ông hưởng 2 thẻ bảo hiểm y tế: 1 thẻ bảo hiểm y tế cho người tham gia chiến đấu và phục vụ chiến đấu ở chiến trường K sau năm 1975; 1 thẻ bảo hiểm y tế do TP. Hồ Chí Minh cấp vì con ông Thọ công tác trong ngành công an ở đây. Sau đó ông Thọ tham gia Hội Cựu chiến binh phường Lạc Đạo, hiện giữ chức Chủ tịch hội.

Xem chi tiết
Cảnh giác việc nhắc nợ cước điện thoại cố định

BT- Hiện nay, hiện tượng giả mạo VNPT nhắc nợ cước để lừa đảo đang bùng phát trở lại. Nguy hiểm hơn, kẻ xấu đã sử dụng đầu số bán hàng 18001166 của VNPT để lừa đảo, gây hoang mang cho khách hàng. Đã có không ít người dùng mất cảnh giác bị kẻ xấu lừa đảo, gây thiệt hại về tài sản như giả mạo tổng đài VNPT gọi đến số cố định để nhắc nợ cước điện thoại với số tiền lớn yêu cầu thanh toán ngay nếu không sẽ tạm dừng liên lạc và khởi kiện ra tòa.

Xem chi tiết
Giải quyết vướng mắc trong cấp, đổi chứng minh nhân dân

BT - Luật Căn cước công dân số 59 được Quốc hội khóa 13 thông qua ngày 20/11/2014 và có hiệu lực thi hành từ ngày 1/1/2016 quy định: “Để cập nhật thông tin vào cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư và cơ sở dữ liệu căn cước công dân bắt buộc phải có thông tin về ngày, tháng, năm sinh của công dân.

Xem chi tiết
Hỗ trợ trực tuyếnHotline: 0918680377 - 0623604533