Sau một năm dài học tập căng thẳng, mùa hè là dịp để các em học sinh được vui chơi, giải trí. Có nhiều lựa chọn để các em có được một kỳ nghỉ hè ý nghĩa như về quê, đi du lịch, học các môn năng khiếu... Khóa tu mùa hè là hoạt động bổ ích được các tự viện tổ chức hàng năm vào dịp hè nhằm giúp các em học sinh trải nghiệm và rèn luyện nhân cách, kỹ năng sống. Đồng thời, giáo dục tình yêu thương, sẻ chia, biết ơn, giúp các em sống có trách nhiệm hơn.